விலங்குகளின் உடல்

DSC_2111

மாமல்லபுரத்தின் முக்கியமான சிற்பத் தொகுதியான ‘அர்ச்சுனன் தபசு’ என அழைக்கப்படும் சிற்பத் தொகுப்பில் உள்ள ஒரு பகுதியின் ஓவியம். அக்ரிலிக்கும், பேஸ்டலும் கொண்டு வரைந்தேன்.

பள்ளி நாட்களில் படித்தவற்றுள் மிச்ச சொச்சமென்று உருப்படியாக ஞாபகத்தில் ஏதாவது இருக்குமென்றால் அது ஒன்றே ஒன்றுதான். ஜான் கீட்ஸின் ‘Ode on a Grecian Urn’. பாடப்புத்தகத்திலிருந்து அதுவும் ஆங்கிலப் பாடத்திலிருந்து ஒரு விஷயம் பிடித்ததென்றால் அது அந்தக் கவிதைதான். பழைய கிரேக்கத் தாழி ஒன்றின் மீது பாடப்படும் பாடலாக வரும் அக்கவிதை. அத்தாழியின் மீது சில உருவங்களும், சில காட்சிகளும் பொறிக்கப்பட்டிருக்கும். இசைக் கருவியொன்றை மீட்டிக் கொண்டிருக்கும் ஒரு கலைஞனின் உருவத்தைப் பார்த்து அந்தக் கேளாத இசையின் மகத்துவத்தை செவியால் கேட்டு உணரக் கூடிய இசையை விட மேலானதாய் கருதுவார் கவிஞர். மிக அருகாமையில் இருந்தும் தழுவிக் கொள்ள முடியாமல், முத்தமிட்டுக் கொள்ள முடியாமல் நெருங்கிய நிலையில் காட்சிதரும் காதலர் உருவம் நித்திய காதலையும் அப்பெண்ணின் நித்திய வனப்பையும் பிரமிப்பதாய் வரும். அந்த உருவங்கள் தாழியில் காட்சியாய் உறைந்த அந்த கணம் என்றைக்குமாய் நிலைத்து காலங்கள் பல கடந்து வாழும் மகத்துவத்தைப் பேசும் அக்கவிதை.

அர்ச்சுனன் தபசு தொகுதியும் அப்படி உறைந்த பல கணங்களின் தொகுப்புதான். குறிப்பாக விலங்குகளின் சித்தரிப்பும் அவற்றின் உடல் மொழிகளும் வியக்கவைப்பவை. படத்திலுள்ள மானின் இயல்பான ஒரு சின்ன அசைவு இங்கு என்றைக்குமாய் கல்லில் உறைய வைக்கப்பட்டுள்ளது. ஆய்வாளர் பாலுசாமி இந்த மானை பன்றி மான்(hog deer) வகையென அடையாளம் காண்கிறார். black buck எனச் சொல்லப்படும் திருகலான கொம்பினையுடைய மான் இச்சிற்பத் தொகுதியில் கிடையாதெனவும் அவர் சொல்கிறார். ஆனால் வதரியாசிரமம் என அவர் சொல்லும் திருமால் கோயிலின் இடப்புறம் ஒரு மான் திருகலான கொம்புடனேயே காணப்படுகிறது. எனவே ஒன்றுக்கும் மேற்பட்ட வகை மானும் இத்தொகுதியில் உள்ளதெனக் கொள்ளலாம்.

யானையின் மென்மையான நடை, பெரிய யானையின் கால்களுக்கிடையே குறும்பாய் சேட்டைகள் செய்யும் குட்டி யானைகள், பாயும், கர்ஜிக்கும், பதுங்கும் சிங்கங்கள், தாயிடம் எம்பிப் பால் குடிக்கும் சிங்கக் குட்டிகள், அழகாய் வளைந்த உடும்பு, நெளிந்து வளைந்து இரைந்து கிடக்கும் ஒரு எலிக் கும்பல், ஆமைகள், ஆடுகள், பல விதப் பறவைகள், மரங்கள் என இயற்கையின் நேர்த்தியான சித்தரிப்பை இச்சிற்பத் தொகுதியில் காணலாம். ஒவ்வொரு விலங்குகளின் உடலும் அவ்வளவு நேர்த்தியாய் கவனித்து உருவாக்கப்பட்டவை. அந்தந்த விலங்கின் முக்கியமான உடல் மொழி கல்லில் கைப்பற்றப்பட்டிருக்கும்.

பொதுவாகவே மரபான கோயில் சிற்பங்களுக்கும் ஓவியங்களுக்கும் தனித்த ஒரு உடற்கூறியல் உண்டு. அது நிஜ உடற்கூறிலிருந்து நிறைய வகையில் வேறுபட்டு இருக்கும். ஆனால் அதுவும் மிக அழகாக இருக்கும். ஆனால் மாமல்லபுரத்து சிற்பங்களில் யதார்த்த சிற்பங்கள் செய்வதற்கான முயற்சியை பார்க்கலாம். உடற்கூறியல் மட்டுமல்லாமல் யதார்த்த பாணியின் பல அம்சங்களையும் இங்கு பார்க்கலாம். மிகச் சிறந்த உதாரணம் மகிஷாசுரமர்த்தினி புடைப்புச்சிற்பத்தில் சக்கராயுதத்தின் பக்கவாட்டு நிலை, பஞ்சரதம் ஒன்றில் முன் பக்க தோற்றத்தில் காட்டப்பட்டிருக்கும் விலங்கு.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s