மெதுஸா

DSC_2041டிவைன் காமெடியின்(இன்ஃபர்னோ) ஒன்பதாவது காண்ட்டோவில் வரும் மெதுஸா(medusa) என்ற நரக தேவதையின் உருவத்தை எனது கற்பனையில் அக்ரிலிக் வண்ணம் கொண்டு வரைந்து பார்த்த ஓவியமிது.

டிவைன் காமெடியின் பல மாந்தர்களைப் போலவே மெதுஸாவும் கிரேக்கத் தொன்மக் கதை மாந்தர்களின் நீட்சியாக வருவதே. மினர்வாவினுடைய ஆலயத்தின் புனிதத்தை நெப்டியூனுடன் சேர்ந்து கொண்டு மெதுஸா கலங்கப்படுத்தி விடுகிறாள். நம்ம ஊராய் இருந்தால் அகில பிரபஞ்ச கரகாட்ட புகழ் சேந்தப்பட்டி முத்தையாவும், காமாட்சியும் செய்தது போல தீமிதிக்கச் சொல்லியிருக்கலாம்! ஆனால் அங்கு மெதுஸா நேரடியாக மினர்வாவின் சாபத்திற்குள்ளாகிறாள். அந்த சாபம் இதுதான்:

‘இந்த பாவத்தின் ஊற்றுக்கண்ணான உனது அழகிய ஜடாமுடி முழுதும் பாம்புகளாக மாறக்கடவது’

அப்படியே நிகழ்கிறது. அதுமட்டுமின்றி, மெதுஸாவை உற்று நோக்கும் எவரும் உடனே கல்லாக மாறி விடும் வினோதமும் நிகழ ஆரம்பிக்கின்றது. பின்னாளில் பெர்ஸியஸ் என்பவன் போரில் ஆயுதமாக மெதுஸாவின் தலையை கொய்து பயன்படுத்துவதாகச் செல்லும் கிரேக்கத் தொன்மக் கதை.

தாந்தேயும் வெர்ஜிலும் நரகத்தின் மேல் பகுதிகளளான ஐந்து வட்டங்களைக் கடந்து ஆழ் நரகமான ‘திஸ்’ (Dis) என்ற நரக நகரத்தின் கோட்டை மதிலுக்கு வெளியே காத்திருக்கின்றனர். நரகப் பிரதேசத்தில் உயிருள்ள உடலுடன் தாந்தே வருவதால் அவர்களுக்கு அங்கு நுழைவதற்கான அனுமதி மறுக்கப்படுகின்றது. வெர்ஜிலும் வாதாடிப் பார்க்கிறார். அதுவரை தாந்தேவிற்கு தைரியம் சொல்லிக் கொண்டு வந்த வெர்ஜிலின் முகத்தில் முதன் முறையாக சந்தேகமும் பயமும் குடிகொள்கிறது. அதைப் பார்த்து தாந்தேவும் பயம் கொண்டு நம்பிக்கை இழக்கிறார். வெர்ஜிலின் உதவியால் ஆபத்தின்றி ஐந்து வட்டங்களைத் தாண்டி வந்தாகிவிட்டது. இனி இந்தப் பாதையில் மீண்டும் தனிமையில் திரும்பிச் செல்வதை எண்ணிப் பார்த்து கலங்குகிறார்.

வான தூதன் வந்து கண்டிப்பாக நமக்கு இவ்வழியைத் திறப்பார் என வெர்ஜில் மீண்டும் நம்பிக்கையூட்டுகிறார். அப்போது மஜீரா, டிஸிஃபோனி, அலெக்டோ என்ற நரக தேவதைகள் கோபத்துடன் கத்திக் கொண்டே நெருங்குகின்றனர்.

அப்படி அவர்கள் கத்தும் போதுதான் மெதுஸாவை அழைக்கின்றார்கள்.

‘மெதுஸா வா. இவனை கல்லாக மாற்றுவோம்’

இந்த சப்தத்தைக் கேட்டு கொஞ்சமும் தாமதிக்காமல், தாந்தே கல்லாக மாறிவிடக் கூடாதென்று வெர்ஜில் தாந்தேவை திருப்பி அவரது கண்களை தன் கைகளால் மூடிக் கொள்கிறார்.

அப்போது ஸ்டிக்ஸ் என்ற ஆற்றின் மீது வான தூதன் நடந்து வருகிறான். பாம்பினைக் கண்ட தவளைகள் துள்ளிக் குதித்து நீராழத்தில் புதைவது போல அத்தனை துர்தேவதைகளும் ஓடி ஒழிகின்றன. திஸ் நகர வாசலை தூதன் திறந்ததும் வெர்ஜிலும் தாந்தேவும் நரகத்தின் ஆறாவது வட்டத்துள் நுழைகின்றனர்.

காரண காரியத்தை பகுத்தாயும் அறிவு(வெர்ஜில்)ஒரு எல்லை வரைதான் உதவும். அதற்கு மேல் தொடர இறையருளின் உதவி(தூதன்) அவசியம் என்பது இந்த ஒன்பதாவது காண்ட்டோ உணர்த்தும் உள்ளர்த்தங்களுள் ஒன்று. கிறித்தவத்தின் திருவருகை என்ற கருத்தையும் குறிப்பாய் உணர்த்துவதாகவும் சொல்லப்படுவதுண்டு.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s